Xe không kinh doanh vận tải có phải gắn phù hiệu không?

| 0 đánh giá | Lượt xem: 610

Giá: 0 đ

Bảo hành:

QUÀ TẶNG:

Thêm vào giỏ hàng
Theo Nghị định 86/CP/2014 về việc kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì từ ngày 01/07/2018, những phương tiện xe tải dưới 3.5 tấn phải gắn phù hiệu vận tải và lắp thiết bị giám sát hành trình hợp chuẩn. Tuy nhiên, nhiều chủ xe tải dưới 3.5 tấn vẫn đang còn băn khoăn với quy định này. [caption id="attachment_3442" align="alignnone" width="696"]Từ ngày 1/7/2018 tất cả các xe dưới 3,5 tấn đều phải lắp thiết bị định vị hợp chuẩn và làm phù hiệu vận tải Từ ngày 1/7/2018 tất cả các xe dưới 3,5 tấn đều phải lắp thiết bị định vị hợp chuẩn và làm phù hiệu vận tải[/caption] Hiện nay, có rất nhiều cá nhân, đơn vị đang kinh doanh vận tải băn khoăn, lo lắng vì không biết xe không kinh doanh vận tải có phải gắn phù hiệu không? Theo Nghị định 86/2014, từ ngày 01/07/2018, hợp tác xã, các doanh nghiệp, hộ kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải dưới 3,5 tấn phải có giấy phép kinh doanh vận tải, phải lắp thiết bị giám sát hành trình. Những phương tiện này phải được gắn phù hiệu vận tải và lắp định vị xe tải hợp chuẩn. [caption id="attachment_3440" align="alignnone" width="696"]Mức xử phạt khi không lắp thiết bị giám sát hành trình và làm phù hiệu vận tải Mức xử phạt khi không lắp thiết bị giám sát hành trình và làm phù hiệu vận tải[/caption] Vì xe của gia đình, chỉ vận tải ít hàng hóa trong thành phố, không kinh doanh vận tải đường dài, thì việc gắn phù hiệu vận tải và lắp thiết bị giám sát hành trình hợp chuẩn, thiết bị giám sát hành trình có cần thiết?

Xe tải dưới 3,5 tấn có phải gắn phù hiệu?

Mức xử phạt có thể lên đến 7.000.000đ nếu xe tải dưới 3.5 tấn kinh doanh vận tải không lắp định vị và gắn phù hiệu Tuy nhiên rất nhiều chủ xe còn băn khoăn vì nghĩ rằng xe tải của mình không kinh doanh vận tải như:
  1. XE TẢI CHỞ HÀNG "NHÀ" đi giao, bán thôi
  2. XE TẢI NHỎ CHỈ CHẠY HÀNG GẦN
  3. XE TÔI CHỈ CẦN LẮP ĐỊNH VỊ, KHÔNG PHẢI GẮN PHÙ HIỆU
Nhưng Căn cứ vào Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP có giải thích về kinh doanh vận tải như sau:
  1. Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc cá nhân, đơn vị sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa và hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi. Bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.
  2. Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị, cá nhân đang kinh doanh vận tải cung cấp dịch vụ vận tải và thu cước phí vận tải trực tiếp từ khách hàng.
  3. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải, vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó.”
Như vậy, XE CHỞ "HÀNG NHÀ" đi bán thuộc nhóm KINH DOANH VẬN TẢI KHÔNG THU TIỀN TRỰC TIẾP [caption id="attachment_3441" align="alignnone" width="696"]Quy định lắp thiết bị hợp chuẩn và làm phù hiệu vận tải Quy định lắp thiết bị hợp chuẩn và làm phù hiệu vận tải[/caption] Theo Khoản 1, Điều 50, Thông tư 63 của Bộ GTVT( Bộ Giao Thông Vận Tải) quy định đối với những đơn vị kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp (tức là xe chỉ vận chuyển hàng hóa nội bộ từ nhà đến kho) sử dụng xe phương tiện dưới 10 tấn và có số lượng dưới 5 xe thì không thuộc đối tượng phải cấp giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu vận tải và lắp thiết bị giám sát hành trình hợp chuẩn xe tải. Việc gắn phù hiệu vận tải và lắp thiết bị giám sát hành trình hợp chuẩn để kiểm soát chặt chẽ hoạt động kinh doanh vận tải, phục vụ cho công tác tổ chức giao thông, cũng như phân luồng giao thông đối với các tuyến đường hạn chế phương tiện. Đồng thời, thiết bị giám sát hành trình sẽ giám sát phương tiện. [caption id="attachment_3444" align="alignnone" width="960"]Giấy chứng nhận hợp chuẩn thiết bị TG007X Mẫu mới của Tổng Cục Giấy chứng nhận hợp chuẩn thiết bị TG007X Mẫu mới của Tổng Cục[/caption] Theo lộ trình quy định tại Nghị định 86/CP, từ ngày 01/07/2018, xe kinh doanh vận tải từ 3,5 tấn trở xuống phải lắp đặt thiết bị giám sát hành trình hợp quy chuẩn. Sau ngày 01/07/2018, trường hợp tất cả các doanh nghiệp, các hợp tác xã, những hộ kinh doanh tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa cũng như người điều khiển xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải dưới 3,5 tấn không thực hiện các quy định nêu trên sẽ bị công an xử lý vi phạm hành chính theo Nghị định số 46/2016 của Chính phủ, với mức xử phạt hành chính từ 3 - 5 triệu đồng. [caption id="attachment_3443" align="alignnone" width="696"]Techglobal - chuyên lắp đặt thiết bị định vị xe tải 3,5 tấn Techglobal - chuyên lắp đặt thiết bị định vị xe tải 3,5 tấn[/caption]

Địa chỉ cung cấp thiết bị giám sát hành trình hợp chuẩn giá rẻ:

Không chỉ cung cấp các sản phẩm thiết bị giám sát hành trình hợp chuẩn, Công ty định vị toàn cầu Techglobal còn phân phối sản phẩm định vị ô tô, đinh vị xe tải, định vị xe máy, thiết bị dẫn đường, camera hành trình, thiết bị dẫn đường và dịch vụ đến 63 tỉnh thành trong cả nước: dịch vụ phù hiệu vận tải tại Hà Nội, Hải Phòng, TP HCM, An Giang, Tuyên Quang và Bắc Giang, Đắk Lắk, Hà Nam, Điện  Biên, Hà Tĩnh, Kiên Giang, Bắc Kạn, Bạc Liêu, Bắc Ninh, Bến Tre, Bình Định, Bà Rịa – Vũng  Tàu, Bình  Dương, Bình Phước, Cà Mau, Đắk Nông, Khánh Hòa, Kon Tum, Đà Nẵng, Đồng Nai, Bình Thuận, Gia Lai, Đồng Tháp, Quảng Bình, Tây Ninh, Nghệ An, Quảng Nam, Hậu Giang, Hòa Bình, Hưng Yên, Hải  Dương, Lai Châu, Lâm Đồng, Lạng Sơn, Lào Cai, Thừa Thiên Huế, Long An, Nam Định, Trà Vinh, Vĩnh Phúc, Phú Yên, Ninh  Bình, Ninh Thuận, Hà Giang, Quảng Trị, Sóc Trăng, Sơn La, Phú Thọ, Quảng Ngãi, Quảng  Ninh,  Thái Bình, Vĩnh Long,Thái Nguyên,  Yên Bái, Thanh Hóa, Tiền Giang, Cần Thơ.
Bạn hãy là người đầu tiên bình luận cho sản phẩm Xe không kinh doanh vận tải có phải gắn phù hiệu không? !


Sản phẩm tương tự